Hỏi

Chào bác sĩ,

Em bị mụn trên mặt và đi nặn mụn ngoài tiệm. Họ bôi thuốc sau nặn. Hôm sau, da mặt của em rát, ngứa và đỏ, xuất hiện các chấm bọng li ti trắng. Vậy bác sĩ cho em hỏi da mặt ngứa rát sau nặn mụn phải làm sao? Em cần uống thuốc gì thưa bác sĩ? Em cảm ơn bác sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Bác sĩ chuyên khoa I Nguyễn Thanh Vân – Khoa Khám bệnh & Nội khoa, Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Phú Quốc.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Da mặt ngứa rát sau nặn mụn phải làm sao?”, bác sĩ xin giải đáp như sau:

Các triệu chứng của bạn nghĩ nhiều là viêm da dị ứng tiếp xúc, khả năng là do thuốc thoa trong và sau khi nặn mụn.

Cách xử trí hiện tại là ngừng ngay thuốc thoa đang sử dụng, ngưng dùng mỹ phẩm và ngưng trang điểm, không nặn mụn mủ, không chà xát da, tránh nắng khi, rửa mặt nhẹ nhàng bằng nước sạch.

Bạn có thể mua thuốc này để thoa vùng da đang ngứa rát và nổi mụn mủ: Fucidin H (thoa 2 lần/ngày, mỗi lần 1 lớp mỏng, thoa trong 7 ngày), uống Telfast 180mg (5 viên, mỗi ngày uống 1 viên, buổi sáng), bổ sung thêm vitamin B, C và uống nhiều nước. Nếu tình trạng không giảm, bạn hãy liên hệ lại với bác sĩ và cung cấp hình ảnh tình trạng da để dễ chẩn đoán và đánh giá.

Nếu bạn còn thắc mắc về da mặt ngứa rát sau nặn mụn, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Bài viết gốc: https://vinmec.com/tin-tuc/hoi-dap-bac-si/da-mat-ngua-rat-sau-nan-mun-phai-lam-sao/