Hỏi

Chào dược sĩ,

Em uống thuốc Avonza bị rối loạn tiêu hóa và bị nổi mẩn đỏ ngứa. Em uống thuốc được một tuần rồi. Vậy dược sĩ cho em hỏi rối loạn tiêu hóa kèm nổi mẩn ngứa khi uống Avonza là sao? Có phải là do tác dụng phụ của thuốc không? Những tác dụng phụ này bao giờ mới hết và em có nên uống thuốc gì không? Em cảm ơn dược sĩ.

Khách hàng ẩn danh

Trả lời

Được giải đáp bởi Dược sĩ Trần Hương Thu – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Hạ Long.

Chào bạn,

Với câu hỏi “Rối loạn tiêu hóa kèm nổi mẩn ngứa khi uống Avonza là sao?”, dược sĩ xin giải đáp như sau:

Các tác dụng không mong muốn có thể ảnh hưởng trên 1 người trong số 10 người dùng thuốc Avonza bao gồm: Chóng mặt, tiêu chảy, buồn nôn, nôn, phát ban ở da. Do vậy, việc bạn bị rối loạn tiêu hóa và bị nổi mẩn đỏ ngứa sau khi uống thuốc là rất thường gặp. Phát ban da nhẹ đến trung bình thường xuất hiện trong 2 tuần đầu sử dụng Avonza và luôn luôn phục hồi trong vòng 4 tuần sau khi bắt đầu điều trị. Trong trường hợp phát ban nặng, bạn cần thông báo cho bác sĩ ngay và có thể cần phải ngừng thuốc.

Ngoài ra, bạn cần thông báo cho bác sĩ nếu có bất kỳ tác dụng không mong muốn nào trở nên trầm trọng. Không được ngừng thuốc mà không thông báo cho bác sĩ của bạn. Việc ngừng thuốc có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến sự đáp ứng của bạn đối với các thuốc điều trị trong tương lai.

Nếu bạn còn thắc mắc về uống Avonza, bạn có thể đến bệnh viện thuộc Hệ thống Y tế Vinmec để kiểm tra và tư vấn thêm. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Vinmec. Chúc bạn có thật nhiều sức khỏe.

Trân trọng!

Bài viết gốc: https://vinmec.com/tin-tuc/hoi-dap-bac-si/roi-loan-tieu-hoa-kem-noi-man-ngua-khi-uong-avonza-la-sao/